Sergey Skuratov ได้รับการเสนอชื่อให้เป็นสถาปนิกในปีหน้า
มีสถาปนิกเพียงคนเดียวของปีและมีรางวัลมากมายสำหรับงานแสดงสินค้าที่ Arch Moscow ในหมู่พวกเขามีงานแสดงสถาปัตยกรรมมากมายซึ่งโดยพื้นฐานแล้วจะแทนที่ประกาศนียบัตรสถาปัตยกรรมในระดับที่สองและสาม ในปีนี้มีประกาศนียบัตรดังกล่าวสามกลุ่ม ได้แก่ สำหรับ "คำถามรายไตรมาส" สำหรับนิทรรศการสถาปัตยกรรมที่ชั้นสองและแบบจำลอง ในคำถามรายไตรมาสความคิดเห็นของคณะลูกขุน Arch of Moscow แตกต่างกันมากจนทุกคนเลือกไตรมาสที่แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง เป็นผลให้ Yuri Grigoryan (โครงการ Meganom) ได้รับประกาศนียบัตรหลักสำหรับโครงการของเคียฟ "Arsenal Palace" (ซึ่งเข้าร่วมการแข่งขันแบบกำหนดเองหนึ่งรายการกับโครงการที่ Sergey Skuratov แสดงที่นี่) ที่สอง - "Vitruvius และบุตรชาย "สำหรับโครงการอาคารที่อยู่อาศัยในเซนต์ปีเตอร์สเบิร์กซึ่งเป็นดีเอ็นเอที่สามสำหรับโครงการพาร์คควอเตอร์ในแอดเลอร์
Vlad Savinkin และ Vladimir Kuzmin ได้รับประกาศนียบัตรหลักในการจัดแสดงสถาปัตยกรรมซึ่งประกอบด้วยสี่ส่วนที่แตกต่างกัน - บรอนซ์ขนาดใหญ่เช่นอนุสาวรีย์แบบจำลองจอภาพพร้อมคลิปวิดีโอซึ่งเป็นวัตถุที่ทำขึ้นอย่างประณีต ของเหล็กขึ้นสนิมและ "ปีก" สีขาวบนโครงไม้ซึ่งมักจะเป็นเช่นนั้นกับนิทรรศการ Savinkin / Kuzmin ครอบงำการตกแต่งภายในของนิทรรศการสถาปัตยกรรมของชั้นสอง ประกาศนียบัตรหลักสำหรับการจัดนิทรรศการในส่วนการค้าตกเป็นของสถาปนิกคนเดียวกัน - พวกเขาได้รับรางวัลจาก บริษัท DuPont Corian ซึ่งได้รับการออกแบบโดย Savinkin / Kuzmin ขาตั้งนั้นเห็นได้ชัดเจนจริงๆ - เป็นป่าของแผ่นโคเรียนหลากสีที่โค้งงอไปในทิศทางต่างๆ
สตูดิโอ ARX 4 ได้รับวุฒิบัตรระดับที่สองซึ่งมีขาตั้งตั้งอยู่ตรงข้ามกับนิทรรศการ Savinkin / Kuzmin และประกอบด้วยโครงสร้างที่แปลก แต่น่าสนใจ - รูปสี่เหลี่ยมผืนผ้าสีดำที่มีไฟส่องสว่างด้านในยกสูงขึ้นบนขาที่บางมาก ประกาศนียบัตรครั้งที่สามไปที่ BRT RUS (บริษัท สถาปัตยกรรมร่วมกันของสถาปนิกชาวเยอรมัน Hadi Teherani และ Inteko) สำหรับงานแสดงสินค้าที่เห็นได้ชัดเจนและมีราคาแพง แต่สร้างขึ้นจากการใช้แบบจำลองรอง (ราคาแพงอีกครั้ง) ซึ่งแสดงไว้แล้วเป็นขั้นต่ำที่ สภาเมือง ตัวแทน BRT ที่ได้รับวุฒิบัตรสัญญาในแง่ดีว่าจะสร้างจำนวนมากในมอสโกวและรับประกาศนียบัตรเพิ่มเติมอีกมากมาย แต่ไม่ได้กระตุ้นความกระตือรือร้นของผู้ชม ตอนนี้ BRT กำลังออกแบบคอมเพล็กซ์ริมฝั่งแม่น้ำ Setun และ (เป็นเวลานานตั้งแต่ปี 2548) - หอคอยที่ "Profsoyuznaya"
ประกาศนียบัตรสถาปัตยกรรมอีกประเภทหนึ่งเรียกว่า "วัตถุการออกแบบ" แม้ว่าจะได้รับรางวัลสำหรับแบบจำลองทางสถาปัตยกรรมก็ตาม พวกเขาต้องการเรียกการเสนอชื่อนี้ว่า "แบบจำลองทางสถาปัตยกรรมเป็นวัตถุ" แต่ดูเหมือนว่ามันจะไม่ได้ผลและมันถูกปล่อยให้เป็นวัตถุในการออกแบบ สถาปนิกได้รับรางวัลจากเหล่านางแบบอย่างไม่ร่าเริงและยูริวิสซาริออนอฟเจ้าของอนุปริญญาตรีใบที่สามได้กล่าวเพียงแค่ว่า "นักออกแบบของเราพยายามอย่างเต็มที่" อย่างไรก็ตามเราต้องยอมรับว่าเป็นโมเดลที่ทำให้การจัดแสดงสถาปัตยกรรมเป็นที่สังเกตและน่าประทับใจและการเสนอชื่อในรูปแบบปัจจุบันนี้ควรได้รับการพิจารณาให้เป็นอีกหนึ่งรางวัลสำหรับการจัดนิทรรศการ คณะลูกขุนได้มอบวุฒิบัตรในระดับแรกให้กับวัตถุของ Timur Bashkaev ซึ่งเป็นอาคารสองหลังที่มีรูปทรงซับซ้อนประกอบจากแผ่นแข็งและเรืองแสงจากด้านในและรุ่น ADM (Andrey Romanov และ Ekaterina Kuznetsova) ซึ่งอาจเป็นซุ้มประตูมอสโกที่ละเอียดที่สุด แบบจำลอง: ประกอบด้วยภาพของโครงการ ADM หลายโครงการซึ่งดำเนินการด้วยไม้อย่างระมัดระวังและพิถีพิถัน
อนุปริญญาสำหรับงานแสดงสินค้าที่ไม่ใช่เชิงพาณิชย์แบ่งออกเป็นสองส่วนแต่ละอนุปริญญาสองใบ ครึ่งหนึ่งได้รับสำหรับการติดตั้ง - ที่นี่ค่อนข้างถูกต้องเรือโนอาห์ของ Archstoyania (Julia Bychkova และ Anton Kochurkin) และ Persimfans ได้รับรางวัลภัณฑารักษ์ของหลังนี้ผู้อำนวยการพิพิธภัณฑ์สถาปัตยกรรม David Sargsyan มาร่วมพิธีในขณะที่หนึ่งในผู้เข้าร่วมที่กระตือรือร้นและผู้ร่วมจัดนิทรรศการที่ยอดเยี่ยมนี้ได้รับประกาศนียบัตรจากมือของคณะลูกขุนพร้อมสัญญาว่าจะ ส่งให้ผู้รับโดยเร็วที่สุด การถ่ายโอนวุฒิบัตรอย่างเคร่งขรึมเกิดขึ้นที่นี่หลังจากนั้น David Sargsyan ได้แจ้งให้ผู้ชมทราบว่าเขาไม่ได้มาสายเลยและบทบาทของเขาในฐานะภัณฑารักษ์ก็มีน้อยมากและ“วงดนตรี” ของสถาปนิกที่รวมตัวกันในปีก Ruin นั้นมีความสามารถ ในการเล่นซิมโฟนีด้วยตัวเอง
สำหรับการวิจัยนั้นค่อนข้างเป็นธรรมโครงการ“Shrinking Cities” (ดูแลโดย Sergey Sitar) ได้รับรางวัลซึ่งเป็นตัวแทนของการวิจัยที่ซับซ้อนและมีหลายมิติในหัวข้อที่น่าเศร้ามาก นิทรรศการที่ Arch Moscow สำหรับโครงการนี้เป็นครั้งที่สามติดต่อกันครั้งแรกอยู่ที่เบอร์ลินครั้งที่สองในเซนต์ปีเตอร์สเบิร์ก รางวัลที่สองสำหรับการวิจัยคือโครงการของภัณฑารักษ์ Elena Gonzalez และ Elena Nikulina ซึ่งอุทิศให้กับบ้านส่วนกลางสองหลัง (จัดแสดงใน Pharmaceutical Order of the Museum of Architecture) Elena Gonzalez ปฏิเสธลักษณะการวิจัยของโครงการโดยบอกว่าเป็นโครงการถ่ายภาพโดย Alexei Naroditsky
คอร์ดสุดท้ายคือการมอบรางวัลให้กับภัณฑารักษ์บาร์ตโกลด์ฮอร์นชายผู้ซึ่งมีความพยายามในการเปลี่ยนแปลงประตูชัยของมอสโกเป็นเบียนนาเล่
นอกจากนี้เรายังเผยแพร่รายชื่อทั้งหมดของผู้ที่ได้รับรางวัลจาก Arch Moscow
ผลการแข่งขัน
13 นิทรรศการระหว่างประเทศของสถาปัตยกรรมและการออกแบบ ARCH MOSCOW
คณะกรรมการ:
Ass E. V. ผู้อำนวยการสำนักสถาปัตยกรรม "Ass Architects"
Volchok Yu. P. ศาสตราจารย์แห่งสถาบันสถาปัตยกรรมมอสโก
Kirpichev V. หัวหน้าสตูดิโอ "EDAS"
Logvinov V. N. ประธานสหภาพสถาปนิกมอสโก
E. Mikulina หัวหน้าบรรณาธิการของนิตยสาร“AD. แยกย่อยสถาปัตยกรรม"
A. Skokan ผู้อำนวยการสำนักสถาปัตยกรรม Ostozhenka
V. Khrechko หัวหน้าบรรณาธิการของพอร์ทัล archi.ru
ชื่อ: นิทรรศการสถาปัตยกรรมยอดเยี่ยม
อนุปริญญาตรีอันดับ 1
กลุ่มโครงการ SAVINKIN / KUZMIN / NOIRE
ชื่อ: นิทรรศการสถาปัตยกรรมยอดเยี่ยม
อนุปริญญาตรี
สตูดิโอ ARCH4
ชื่อ: นิทรรศการสถาปัตยกรรมยอดเยี่ยม
อนุปริญญาตรี
สำนักสถาปัตยกรรม BRT RUS
ชื่อ: Best Design Object
อนุปริญญาตรีอันดับ 1
สำนักสถาปัตยกรรมของ Timur Bashkaev
ชื่อ: Best Design Object
อนุปริญญาตรี
ADM สำนักสถาปัตยกรรม
ชื่อ: Best Design Object
อนุปริญญาตรี
PAM Vissarionov
ชื่อ: การออกแบบนิทรรศการที่ดีที่สุด
อนุปริญญาตรีอันดับ 1
ดูปองท์วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
NOMINATION: นิทรรศการที่ดีที่สุดในหัวข้อ Light in Architecture
อนุปริญญาตรีอันดับ 1
บริษัท VIART
NOMINATION: นิทรรศการที่ดีที่สุดในหัวข้อ Light in Architecture
อนุปริญญาตรี
เครื่องมือส่องสว่างแบบโมดูลาร์
NOMINATION: นิทรรศการที่ดีที่สุดในหัวข้อ Light in Architecture
อนุปริญญาตรี
บริษัท GRUPPO LINEA LIGHT
NOMINATION: นิทรรศการที่ดีที่สุดในหัวข้อ Light in Architecture
อนุปริญญาตรี
บริษัท ULTIMATUM LIGHT GROUP
ผู้ได้รับรางวัล BIENNAL สถาปัตยกรรมมอสโกครั้งแรก
ประกาศนียบัตร
ฉันได้รับปริญญา
ชื่อ: แคตตาล็อกซุ้มโครงการที่ดีที่สุด
โครงการ MEGANOM สำหรับ Arsenal Palase complex ในเคียฟ
ประกาศนียบัตร
II องศา
ชื่อ: แคตตาล็อกซุ้มโครงการที่ดีที่สุด
VITRUVY AND SONS สำหรับโครงการอาคารที่อยู่อาศัยในเซนต์ปีเตอร์สเบิร์ก
ประกาศนียบัตร
III องศา
ชื่อ: แคตตาล็อกซุ้มโครงการที่ดีที่สุด
DNA ของกลุ่มสถาปัตยกรรมสำหรับโครงการย่านที่อยู่อาศัยของ PARK ใน Adler
ประกาศนียบัตร
สถาปนิกแห่งปี
สถาปนิก Sergey Skuratov
ประกาศนียบัตร
สำหรับนิทรรศการที่ดีที่สุดในศาลารัสเซีย
เสนอชื่อ: ศิลปะการติดตั้ง
โครงการ: Persimfans
ภัณฑารักษ์: David Sargsyan
ประกาศนียบัตร
สำหรับนิทรรศการที่ดีที่สุดในศาลารัสเซีย
เสนอชื่อ: ศิลปะการติดตั้ง
โครงการ: เรือโนอาห์
ARCH STATE
ประกาศนียบัตร
สำหรับนิทรรศการที่ดีที่สุดในศาลารัสเซีย
หมวดหมู่: การวิจัย
โครงการ: บ้าน - คอมมูน. ชีวิตอื่น
ภัณฑารักษ์: Elena Gonzalez, Elena Nikulina
ประกาศนียบัตร
สำหรับนิทรรศการที่ดีที่สุดในศาลารัสเซีย
หมวดหมู่: การวิจัย
โครงการ: การหดเมือง
ภัณฑารักษ์: S. Sitar, A. Sverdlov
ประกาศนียบัตร
ประกาศนียบัตร
ฉันได้รับปริญญา
การเสนอชื่อ: BEST EXPOSITION OF INTERNATIONAL PAVILION
สำนักนวัตกรรม NEXT Architects
ประกาศนียบัตร
ประกาศนียบัตร
II องศา
การเสนอชื่อ: BEST EXPOSITION OF INTERNATIONAL PAVILION
สถาปนิก OFIC
ประกาศนียบัตร
ประกาศนียบัตร
III องศา
การเสนอชื่อ: BEST EXPOSITION OF INTERNATIONAL PAVILION
องค์ประกอบ - Alejandro Aravena